Hỗ trợ pháp lý cho NCT

Tăng cường tiếp cận trợ giúp pháp lí cho người nghèo và đối tượng yếu thế tại Việt Nam
Tăng cường tiếp cận trợ giúp pháp lí cho người nghèo và đối tượng yếu thế tại Việt Nam
Luật Trợ giúp pháp lí năm 2017 có nhiều đổi mới, trong đó mở rộng ra 14 nhóm đối tượng được TGPL, hầu hết là người nghèo, yếu thế trong xã hội mà NCT là một trong những nhóm được ưu tiên hỗ trợ...
Người về hưu đi làm có phải nộp thuế thu nhập cá nhân?
Người về hưu đi làm có phải nộp thuế thu nhập cá nhân?
Hỏi: Khi có quyết định nghỉ hưu, thay vì ở nhà nội trợ và trông cháu nhỏ, tôi lại tiếp tục đi làm vì được cơ quan tiếp tục kí hợp đồng làm việc, công việc phù hợp với sức khỏe và chuyên môn. Vậy, xin hỏi: Tôi có phải nộp thuế thu nhập cá nhân hay không?
NCT chỉ được hưởng một loại trợ cấp xã hội
NCT chỉ được hưởng một loại trợ cấp xã hội
Trả lời: Căn cứ Nghị định 136/2013/NĐ-CP của Chính phủ: Khoản 5, Điều 5 Nghị định 136/2013/NĐ-CP của Chính phủ ...
Chi trả trợ cấp bảo trợ xã hội không đúng bị xử phạt như thế nào ?
Chi trả trợ cấp bảo trợ xã hội không đúng bị xử phạt như thế nào ?
căn cứ theo quy định tại Điểm b, Khoản 1 và Khoản 2, Điều 7 Nghị định 144/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về bảo trợ, cứu trợ xã hội và bảo vệ, chăm sóc trẻ em thì hành vi chi trả trợ cấp không đủ cho đối tượng bảo trợ xã hội sẽ bị xử phạt ....
Ngược đãi, chửi bới bố mẹ già có thể bị phạt tù đến 5 năm
Ngược đãi, chửi bới bố mẹ già có thể bị phạt tù đến 5 năm
Hỏi: Hiện nay, tình trạng con cái vì thấy cha mẹ già yếu nên chửi bới, chì chiết, thậm chí đánh đập cha mẹ đang diễn ra ngày càng nhiều. Xét về đạo đức, đó là những người con bất hiếu. Còn về pháp luật, những hành vi bị nghiêm trị như thế nào?
Quyền Bình đẳng và ưu tiên của phụ nữ
Quyền Bình đẳng và ưu tiên của phụ nữ
Hỏi: Tôi được nghe nói rất nhiều về quyền Bình đẳng và ưu tiên của phụ nữ. Nay tôi xin phép ...
Điều kiện cấp thẻ Bảo hiểm y tế cho NCT
Điều kiện cấp thẻ Bảo hiểm y tế cho NCT
Hỏi: Mẹ tôi năm nay 83 tuổi, nhưng vẫn phải mua BHYT tự nguyện. Theo trả lời của địa phương, mẹ tôi đang hưởng chế độ trợ cấp tuất do bảo hiểm xã hội chi trả nên không thuộc diện cấp thẻ BHYT cho NCT...
Mừng thọ theo quy định của Nhà nước, phù hợp với truyền thống của địa phương
Mừng thọ theo quy định của Nhà nước, phù hợp với truyền thống của địa phương
Thời gian qua, các địa phương đã tích cực tuyên truyền, vận động nhân dân, đặc biệt là hội viên Hội NCT tổ chức mừng thọ theo quy định của pháp luật và thực hiện nếp sống văn minh...
UBND Phường 8 và Phòng LĐ-TB&XH; thành phố Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên thực hiện đúng pháp luật
UBND Phường 8 và Phòng LĐ-TB&XH; thành phố Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên thực hiện đúng pháp luật
Trường hợp NCT năm sinh trong chứng minh thư không khớp với năm sinh trong sổ hộ khẩu nên cán bộ TBXH phường không làm hồ sơ để hưởng chế độ trợ cấp xã hội cho NCT
Việc thu hội phí và trích hội phí của hội NCT phường Phú Nhuận cả 2 phương án đều có thể thực thi
Việc thu hội phí và trích hội phí của hội NCT phường Phú Nhuận cả 2 phương án đều có thể thực thi
Ông Hồ Quang Lục, Chủ tịch Hội NCT phường Phú Nhuận, TP Huế tỉnh Thừa Thiên Huế hỏi:
Nghị định số 136/2013/ NĐ-CP ngày 21/10/2013 của Chính phủ quy định chính sách  trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội đã được thực hiện đầy đủ
Nghị định số 136/2013/ NĐ-CP ngày 21/10/2013 của Chính phủ quy định chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội đã được thực hiện đầy đủ
Ngày 12 tháng 5 năm 2016, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội và Bộ Tài chính đã ban hành Thông tư liên tịch 06/2016/TTLT-BLĐTBXH-BTC về sửa đổi, bổ sung Thông tư liên tịch 29/2014/TTLT-BLĐTBXH-BTC cho phép thực hiện đầy đủ nội dung của Nghị định 136/2013/NĐ-CP về Trợ giúp xã hội.
Những người cao tuổi nào được cấp thẻ bảo hiểm y tế?
Những người cao tuổi nào được cấp thẻ bảo hiểm y tế?
Những người cao tuổi nào được cấp thẻ bảo hiểm y tế?Người cao tuổi đang hưởng chế độ trợ cấp tuất bảo hiểm xã hội hàng tháng có được cấp thẻ Bảo hiểm y tế không?
Về Hội đặc thù và phụ cấp của Phó Chủ tịch Hội NCT cơ sở
Về Hội đặc thù và phụ cấp của Phó Chủ tịch Hội NCT cơ sở
Hỏi: - Chúng tôi là những người tham gia công tác Hội NCT, làm Phó Chủ tịch Hội NCT xã, thị trấn ở thành phố Buôn Ma Thuột, tỉnh Đắk Lắk nhưng không được hưởng lương hoặc phụ cấp, thù lao. Khi tiếp xúc cử tri, chúng tôi nêu vấn đề này, được đại biểu Hội đồng Nhân dân tỉnh trả lời “Tổ chức Hội NCT của thành phố Buôn Ma Thuột chưa được công nhận là tổ chức đặc thù nên không được phụ cấp” như vậy có đúng không? Nếu Hội NCT là hội đặc thù thì chúng tôi có được hưởng trợ cấp thù lao hay không?
Cấp nào chúc thọ các cụ 90 tuổi và 100 tuổi
Cấp nào chúc thọ các cụ 90 tuổi và 100 tuổi
Hỏi:- Ban Đại diện Hội NCT tỉnh Thái Bình chỉ đạo Hội NCT các huyện về việc để Công ty Đ.U.Ô Hà Nội về chụp ảnh 6x9 dán vào Giấy chúc thọ của Trung ương Hội NCT là đúng hay sai? Cấp nào chúc thọ các cụ 90 tuổi và 100 tuổi, có thay đổi qua các năm không?
Cụ Nguyễn Thị Hoa đủ điều kiện được truy lĩnh trợ cấp NCT
Cụ Nguyễn Thị Hoa đủ điều kiện được truy lĩnh trợ cấp NCT
Hỏi: Chồng tôi là thương binh hạng 2/4 qua đời tháng 3/2015, hằng tháng tôi vẫn hưởng tiền tuất thương binh của chồng là 739.000 đồng. Chính sách đối với NCT quy định, khi tôi đủ 80 tuổi trở lên sẽ được hưởng tiền trợ cấp xã hội (TCXH) đối với NCT.
Nghỉ hưu trước tháng 4 năm 1993 nếu thuộc diện lương thấp sẽ được điều chỉnh
Nghỉ hưu trước tháng 4 năm 1993 nếu thuộc diện lương thấp sẽ được điều chỉnh
Hỏi: Tôi tham gia công tác năm 1962. Ngày 28/4/1993, Sở Nông lâm nghiệp tỉnh Cao Bằng có quyết định cho tôi nghỉ hưu, khi đó tôi giữ chức Hạt trưởng hạt kiểm lâm. Phiếu chứng nhận lương hưu của tôi tại thời điểm ngày 21/10/2006, Bảo hiểm xã hội tỉnh Cao Bằng có phiếu điều chỉnh cho tôi được hưởng 515,45 nghìn đồng theo Quyết định 203/HĐBT. Xin hỏi tôi có thuộc diện điều chỉnh lương hưu từ tháng 4/1993 trở về trước không?