• NCT lập phòng khám bệnh tư nhân có được miễn giảm thuế?
  • NCT lập phòng khám bệnh tư nhân có được miễn giảm thuế?
  • Hỏi: - Một số thầy thuốc nghỉ hưu chúng tôi tập hợp nhau lại (gồm bác sĩ Tây y và Đông y) xin lập phòng khám bệnh tư nhân, đã làm xong các thủ tục về hành chính và pháp lí. Chúng tôi nghe nói: NCT trực tiếp tổ chức các hoạt động tạo thu nhập và việc làm thì được miễn giảm thuế. Có đúng như vậy không và cần làm những thủ tục gì?

  • Người cao tuổi được miễn đóng các khoản quỹ hoạt động xã hội
  • Người cao tuổi được miễn đóng các khoản quỹ hoạt động xã hội
  • Hỏi: – Tại điểm e, mục 1 Điều 3 Luật Người cao tuổi quy định NCT “Được miễn các khoản đóng góp cho các hoạt động xã hội, trừ trường hợp tự nguyện đóng góp”. Tuy nhiên, ngay trong cùng địa phương cũng có nhiều cách hiểu khác nhau, nên mỗi xã vận dụng một khác… Đề nghị cho biết NCT phải đóng quỹ nào, Nhà nước có văn bản quy định cụ thể về các khoản đóng góp trên?

  • Phô-tô hộ khẩu làm thủ tục mừng thọ thế nào cho đúng
  • Phô-tô hộ khẩu làm thủ tục mừng thọ thế nào cho đúng
  • Hỏi: - Ông Nguyễn Ngọc Phiêu ở số 167/448 đường Hà Huy Tập, thị trấn Yên Viên, huyện Gia Lâm, TP Hà Nội hỏi: “Vừa rồi, Tổ trưởng tổ liên cơ thị trấn Yên Viên báo tôi phải nộp bản sao hộ khẩu để năm 2015 mừng thọ tuổi 80. Nhưng khi tôi đến nộp bản sao (kèm theo thư này) thì bà tổ trưởng không nhận và yêu cầu phải phô-tô cả quyển hộ khẩu mới hợp lệ. Đề nghị Báo Người cao...

  • Chuyển nơi sinh hoạt hội cho NCT
  • Chuyển nơi sinh hoạt hội cho NCT
  • Hỏi: - Cụ thân sinh ta tôi đã 90 tuổi là nông dân sống ở Phú Thọ với các em gái tôi. Tôi là con trai, gia đình sống tại Hà Nội, điều kiện sinh hoạt khá hơn. Nay muốn đón cụ về sống với chúng tôi để tiện chăm sóc hằng ngày. Tôi phải làm những thủ tục gì?

  • NCT hưởng trợ cấp BTXH vẫn được xét hộ nghèo
  • NCT hưởng trợ cấp BTXH vẫn được xét hộ nghèo
  • Hỏi: - Ông Nguyễn Xuân Trường, Chi hội trưởng NCT thôn Siêu Nghệ, xã Nhật Tửu, huyện Kim Bảng, tỉnh Hà Nam hỏi: Trước khi họp, cán bộ Lao động – Thương binh, Xã hội của xã tuyên bố: Các hộ gia đình có NCT đang được hưởng trợ cấp BTXH (180.000 đồng/tháng) không được trong diện xét hộ nghèo, cận nghèo. Mặc dù có những cụ trên 90 tuổi, không có nguồn thu nhập nào khác ngoài trợ cấp BTXH....

  • Hưởng trợ cấp tuất hằng tháng có được cấp thẻ BHYT không?
  • Hưởng trợ cấp tuất hằng tháng có được cấp thẻ BHYT không?
  • Hỏi: - Bà Nguyễn Thị Tỉnh, trú tại thôn Nội Ninh, xã Ninh Sơn, huyện Việt Yên, tỉnh Bắc Giang hỏi: “Tôi sinh năm 1934, năm nay vừa tròn 80 tuổi. Những người bằng tuổi tôi (trong diện) đều được hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội (BTXH) 180.000 đồng/tháng và được cấp thẻ BHYT miễn phí. Tôi hiện đang hưởng trợ cấp tuất hằng tháng có được hưởng trợ cấp BTXH và thẻ BHYT miễn phí không?

  • Mức đóng và trích hội phí hội viên Hội Người cao tuổi
  • Mức đóng và trích hội phí hội viên Hội Người cao tuổi
  • Hỏi: - Ông Nguyễn Huyền Thụ, Chi hội trưởng NCT xã Nhân Đạo, huyện Sông Lô, tỉnh Vĩnh Phúc hỏi: “Từ tháng 4/2014, Chủ tịch Hội NCT xã Nhân Đạo quyết định thu hội phí của mỗi hội viên là 2.000 đồng/tháng (từ đó trở về trước thu 1.000 đồng/tháng), có đúng với Điều lệ Hội không? Các chi hội sau khi thu hội phí phải trích 40 – 50% nộp cho BCH Hội NCT xã có đúng không?

  • Giải quyết trợ cấp xã hội trong trường hợp thiếu hồ sơ
  • Giải quyết trợ cấp xã hội trong trường hợp thiếu hồ sơ
  • Hỏi: - Ở xã tôi có cụ Nguyễn Thị Vân là NCT cô đơn, sức khỏe yếu, sống nhiều năm ở địa phương nhưng không có giấy tờ cá nhân (hộ khẩu, CMND…), giải quyết thế nào để được hưởng trợ cấp xã hội (TCXH)? Trường hợp vợ chồng NCT thuộc hộ nghèo, không có người có nghĩa vụ và quyền phụng dưỡng thì cả ông và bà có được hưởng TCXH không?

  • Những người được trợ cấp mai táng phí
  • Những người được trợ cấp mai táng phí
  • Hỏi: - Ông Võ Sỹ Luyện, Chi hội trưởng Chi hội NCT tổ 1, ấp Suối Lê, xã Tân Lâm, huyện Xuyên Mộc, tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu hỏi: “Hội viên Hội NCT khi chết có được hưởng tiền mai táng phí không? Trường hợp các ông Đinh Xuân Nghiêm là Bộ đội Cụ Hồ và ông Phan Pháp (kèm theo giấy chứng tử) có được hưởng tiền mai táng phí không?

  • Thủ tục để được mừng thọ
  • Thủ tục để được mừng thọ
  • Hỏi: - Ông Vũ Đức Tuế ở tại số nhà 297, tổ dân phố Tiền Phong, phường Ngọc Sơn, quận Kiến An, TP Hải Phòng hỏi: Năm 2015, tôi tròn 75 tuổi, theo quy định được mừng thọ, để chuẩn bị, Hội NCT phường Ngọc Sơn yêu cầu tôi phải phô-tô sổ hộ khẩu và Chứng minh nhân dân. Khi mang đến nộp, Hội NCT không nhận vì cho là không hợp pháp, yêu cầu phải có công chứng. Việc làm của Hội NCT phường...

  • Hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Cư trú
  • Hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Cư trú
  • Vừa qua, Chính phủ đã ban hành Nghị định số 31/2014/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Cư trú. Riêng trường hợp đăng kí thường trú vào nội thành TP Hà Nội thực hiện theo quy định tại khoản 4 Điều 19 Luật Thủ đô và các văn bản hướng dẫn thi hành Luật Thủ đô.

  • Mức trợ cấp xã hội đối với người cao tuổi
  • Mức trợ cấp xã hội đối với người cao tuổi
  • 21/10/2013, Chính phủ ban hành Nghị định số 136/2013/NĐ-CP, có hiệu lực từ ngày 1/1/2014 quy định chính sách trợ giúp xã hội đối với các đối tượng Bảo hiểm xã hội. Ngày 31/12/2013, Chính phủ ban hành Nghị quyết số 142/NQ-CP thống nhất chưa thực hiện Nghị định trên. Vì vậy, mức trợ cấp xã hội hằng tháng đối với NCT thuộc diện BTXH vẫn thực hiện như cũ.

  • Mức hỗ trợ mai táng phí
  • Mức hỗ trợ mai táng phí
  • Văn bản nào quy định mức hỗ trợ mai táng phí khi NCT qua đời? Mức hỗ trợ là bao nhiêu? Thời gian thực hiện thế nào?