• Thủ tục bổ nhiệm Chủ tịch Hội NCT cơ sở
  • Thủ tục bổ nhiệm Chủ tịch Hội NCT cơ sở
  • Hỏi: - Cụ Phan Thanh Triều, hỏi: “Cụ Chủ tịch Hội NCT phường tôi bị bệnh không thể tiếp tục công tác, Hội NCT TP Vĩnh Long không bổ nhiệm một trong hai cụ Phó Chủ tịch do đại hội bầu ra mà bổ nhiệm một người chưa phải là hội viên Hội NCT từ nơi khác về làm Chủ tịch Hội NCT phường. Việc làm của Hội NCT thành phố Vĩnh Long như vậy có đúng không"?

  • Thủ tục điều chỉnh mức TCXH hằng tháng cho NCT
  • Thủ tục điều chỉnh mức TCXH hằng tháng cho NCT
  • Hỏi: - NCT đang hưởng TCXH hằng tháng có thay đổi về hoàn cảnh sống, như trở thành cô đơn không nơi nương tựa, hoặc hộ nghèo, hoặc phải nuôi cháu mồ côi, tàn tật… phải làm những thủ tục gì để được điều chỉnh mức TCXH hằng tháng?

  • Chính sách bảo trợ xã hội
  • Chính sách bảo trợ xã hội
  • Hỏi: Cuối năm 2013, Báo Người cao tuổi đã giới thiệu tóm tắt một nghị định mới của Chính phủ quy định chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội trong đó có NCT. Đến nay (tháng 4/2014) vẫn chưa thấy hướng dẫn triển khai thực hiện. Tại sao như vậy?

  • Thủ tục hưởng chế độ TCXH cho người khuyết tật
  • Thủ tục hưởng chế độ TCXH cho người khuyết tật
  • Hỏi: - Tại huyện Yên Thủy, tỉnh Hòa Bình có cụ bà sinh năm 1934, bị bệnh thần kinh nặng, hiện ở với con cháu và đang hưởng TCXH hằng tháng cho NCT mức 180.000 đồng/tháng. Trường hợp của cụ có được hưởng chế độ TCXH cho người khuyết tật (NKT) không? Nếu được thì cần có những giấy tờ gì?

  • Người trên 85 tuổi bị tàn tật nặng được hưởng TCXH hệ số 2.0
  • Người trên 85 tuổi bị tàn tật nặng được hưởng TCXH hệ số 2.0
  • Hỏi: - Cụ Nguyễn Thị Thanh, sinh năm 1928, ở xã Đăk Gan, huyện Đắk Mil, tỉnh Đắk Nông hỏi: “Tôi bị mù cả 2 mắt từ thuở ấu thơ, đang ở với con gái và cháu ngoại bị thiểu năng trí tuệ, gia đình thuộc hộ nghèo. Ngoài hưởng chế độ TCXH dành cho người trên 80 tuổi, tôi còn được hưởng chế độ nào khác không?”.

  • Hội NCT cơ sở cần có Quỹ chăm sóc và phát huy vai trò NCT
  • Hội NCT cơ sở cần có Quỹ chăm sóc và phát huy vai trò NCT
  • Hỏi: - Ông Nguyễn Hữu Hồng, Chủ tịch Hội NCT thị trấn Tân Kỳ, huyện Tân Kỳ, tỉnh Nghệ An hỏi: “Tất cả các chi hội NCT ở thị trấn Tân Kỳ đều có Quỹ Chăm sóc và phát huy vai trò NCT, vậy Hội NCT của thị trấn không thành lập Quỹ này có được không?”.

  • NCT bại liệt do tai biến được hưởng trợ cấp xã hội dành cho người khuyết tật
  • NCT bại liệt do tai biến được hưởng trợ cấp xã hội dành cho người khuyết tật
  • Hỏi: - Tôi năm nay 82 tuổi, vợ tôi 74 tuổi, cả 2 đều không có lương hưu. Tôi được hưởng trợ cấp xã hội 180.000/ tháng. Vợ tôi bị tai biến mạch máu não phải nằm một chỗ, không tự phục vụ được. Nhà tôi ở gần nhà một người con, thỉnh thoảng cháu sang chăm sóc hoặc đưa đi bệnh viện. Đề nghị Báo Người cao tuổi cho biết vợ tôi có được hưởng chế độ người khuyết tật không?...

  • Trợ cấp xã hội cho NCT nghèo, nuôi con khuyết tật
  • Trợ cấp xã hội cho NCT nghèo, nuôi con khuyết tật
  • Hỏi: Ở Chi hội tôi có một bà năm nay 65 tuổi, thuộc hộ nghèo, hiện đang phải nuôi một người con khuyết tật không tự lao động được. Đề nghị Báo Người cao tuổi cho biết bà có được hưởng trợ cấp xã hội (TCXH) không? Người con có được hưởng TCXH không? Mức trợ cấp là bao nhiêu?

  • NCT lập phòng khám bệnh tư nhân có được miễn giảm thuế?
  • NCT lập phòng khám bệnh tư nhân có được miễn giảm thuế?
  • Hỏi: - Một số thầy thuốc nghỉ hưu chúng tôi tập hợp nhau lại (gồm bác sĩ Tây y và Đông y) xin lập phòng khám bệnh tư nhân, đã làm xong các thủ tục về hành chính và pháp lí. Chúng tôi nghe nói: NCT trực tiếp tổ chức các hoạt động tạo thu nhập và việc làm thì được miễn giảm thuế. Có đúng như vậy không và cần làm những thủ tục gì?

  • Người cao tuổi được miễn đóng các khoản quỹ hoạt động xã hội
  • Người cao tuổi được miễn đóng các khoản quỹ hoạt động xã hội
  • Hỏi: – Tại điểm e, mục 1 Điều 3 Luật Người cao tuổi quy định NCT “Được miễn các khoản đóng góp cho các hoạt động xã hội, trừ trường hợp tự nguyện đóng góp”. Tuy nhiên, ngay trong cùng địa phương cũng có nhiều cách hiểu khác nhau, nên mỗi xã vận dụng một khác… Đề nghị cho biết NCT phải đóng quỹ nào, Nhà nước có văn bản quy định cụ thể về các khoản đóng góp trên?

  • Phô-tô hộ khẩu làm thủ tục mừng thọ thế nào cho đúng
  • Phô-tô hộ khẩu làm thủ tục mừng thọ thế nào cho đúng
  • Hỏi: - Ông Nguyễn Ngọc Phiêu ở số 167/448 đường Hà Huy Tập, thị trấn Yên Viên, huyện Gia Lâm, TP Hà Nội hỏi: “Vừa rồi, Tổ trưởng tổ liên cơ thị trấn Yên Viên báo tôi phải nộp bản sao hộ khẩu để năm 2015 mừng thọ tuổi 80. Nhưng khi tôi đến nộp bản sao (kèm theo thư này) thì bà tổ trưởng không nhận và yêu cầu phải phô-tô cả quyển hộ khẩu mới hợp lệ. Đề nghị Báo Người cao...

  • Chuyển nơi sinh hoạt hội cho NCT
  • Chuyển nơi sinh hoạt hội cho NCT
  • Hỏi: - Cụ thân sinh ta tôi đã 90 tuổi là nông dân sống ở Phú Thọ với các em gái tôi. Tôi là con trai, gia đình sống tại Hà Nội, điều kiện sinh hoạt khá hơn. Nay muốn đón cụ về sống với chúng tôi để tiện chăm sóc hằng ngày. Tôi phải làm những thủ tục gì?

  • NCT hưởng trợ cấp BTXH vẫn được xét hộ nghèo
  • NCT hưởng trợ cấp BTXH vẫn được xét hộ nghèo
  • Hỏi: - Ông Nguyễn Xuân Trường, Chi hội trưởng NCT thôn Siêu Nghệ, xã Nhật Tửu, huyện Kim Bảng, tỉnh Hà Nam hỏi: Trước khi họp, cán bộ Lao động – Thương binh, Xã hội của xã tuyên bố: Các hộ gia đình có NCT đang được hưởng trợ cấp BTXH (180.000 đồng/tháng) không được trong diện xét hộ nghèo, cận nghèo. Mặc dù có những cụ trên 90 tuổi, không có nguồn thu nhập nào khác ngoài trợ cấp BTXH....

  • Hưởng trợ cấp tuất hằng tháng có được cấp thẻ BHYT không?
  • Hưởng trợ cấp tuất hằng tháng có được cấp thẻ BHYT không?
  • Hỏi: - Bà Nguyễn Thị Tỉnh, trú tại thôn Nội Ninh, xã Ninh Sơn, huyện Việt Yên, tỉnh Bắc Giang hỏi: “Tôi sinh năm 1934, năm nay vừa tròn 80 tuổi. Những người bằng tuổi tôi (trong diện) đều được hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội (BTXH) 180.000 đồng/tháng và được cấp thẻ BHYT miễn phí. Tôi hiện đang hưởng trợ cấp tuất hằng tháng có được hưởng trợ cấp BTXH và thẻ BHYT miễn phí không?

  • Mức đóng và trích hội phí hội viên Hội Người cao tuổi
  • Mức đóng và trích hội phí hội viên Hội Người cao tuổi
  • Hỏi: - Ông Nguyễn Huyền Thụ, Chi hội trưởng NCT xã Nhân Đạo, huyện Sông Lô, tỉnh Vĩnh Phúc hỏi: “Từ tháng 4/2014, Chủ tịch Hội NCT xã Nhân Đạo quyết định thu hội phí của mỗi hội viên là 2.000 đồng/tháng (từ đó trở về trước thu 1.000 đồng/tháng), có đúng với Điều lệ Hội không? Các chi hội sau khi thu hội phí phải trích 40 – 50% nộp cho BCH Hội NCT xã có đúng không?