• Hưởng trợ cấp tuất không được bảo trợ xã hội
  • Hưởng trợ cấp tuất không được bảo trợ xã hội
  • Hỏi: - Cụ Nguyễn Quang Tâm, Chi hội trưởng NCT thôn Hòa Nhất, xã Đặng Cương, huyện An Dương, thành phố Hải Phòng và NCT ở một số tỉnh hỏi: Khi người chồng qua đời, người vợ được hưởng trợ cấp tuất và bị cắt tiền trợ cấp bảo trợ xã hội có đúng không? Đối với gia đình liệt sĩ, người 80 tuổi có được hưởng cả trợ cấp xã hội và tuất liệt sĩ?

  • Đối tượng hưởng chế độ bảo trợ xã hội
  • Đối tượng hưởng chế độ bảo trợ xã hội
  • Hỏi: Xã tôi có hai vị đủ 80 tuổi là thương binh, đều được hưởng trợ cấp mức 862.000 đồng/tháng. Một vị là viên chức nghỉ hưu có lương hưu hằng tháng, một vị không có lương hưu. Vị không có lương hưu được hưởng tiền trợ cấp bảo trợ xã hội hằng tháng, vị có lương hưu thắc mắc: Tôi là thương binh sao không được hưởng khoản trợ cấp này? Xin quý báo giải đáp và cho biết thêm...

  • Tổ chức mừng thọ thế nào cho trang trọng và ý nghĩa
  • Tổ chức mừng thọ thế nào cho trang trọng và ý nghĩa
  • Hỏi: - Việc tổ chức mừng thọ NCT được tổ chức thường xuyên hằng năm ở xã, phường, thị trấn. Nơi làm rộng, nơi làm hẹp. Có nơi BCH Hội cấp xã giao giấy và quà mừng thọ cho Chi hội NCT để chuyển tới NCT. Vậy tổ chức mừng thọ như thế nào cho trạng trọng và ý nghĩa?

  • Thủ tục trở thành hội viên Hội NCT
  • Thủ tục trở thành hội viên Hội NCT
  • Hỏi: - NCT từ đủ 60 tuổi trở lên muốn trở thành hội viên Hội NCT Việt Nam cần làm những thủ tục gì? Trường hợp NCT tham gia sinh hoạt Hội đã lâu, đóng hội phí đầy đủ mà chưa được cấp thẻ hội viên, nay có nguyện vọng có được cấp thẻ không?

  • Về việc nhận bằng chúc thọ và quà tặng của Chủ tịch nước
  • Về việc nhận bằng chúc thọ và quà tặng của Chủ tịch nước
  • Gia đình tôi nhiều lần hỏi chính quyền xã thì được trả lời là: Do cụ được hưởng tiền tử tuất của chồng (chồng tôi tham gia tập kết ra Bắc năm 1954 và mất năm 1995), số tiền hưởng là 420.000 đồng/tháng nên không được hưởng TCXH đối với NCT. Vậy xin hỏi chính quyền xã trả lời như vậy có đúng không?

  • Điều kiện xét hộ nghèo, hộ cận nghèo
  • Điều kiện xét hộ nghèo, hộ cận nghèo
  • Hỏi: – Tôi sinh năm 1932, hiện ngoài tiền trợ cấp BTXH cho NCT là 180.000 đồng/tháng, không còn nguồn thu nhập nào khác. Năm 2011, đưa ra bình xét tôi được ở mức hộ cận nghèo, đến năm 2012 thì cắt. Vậy tôi có được xét là hộ nghèo không?

  • Mức tiền mừng thọ NCT
  • Mức tiền mừng thọ NCT
  • Hỏi: - Đọc Báo NCT thấy một số nơi quà tặng trong lễ mừng thọ 70, 75, 80, 85 của NCT là GCN và 500.000 đồng. Vậy mà xóm tôi & 18 xóm khác, mừng thọ ông Quê và ông Cường tuổi 70, mỗi người chỉ được quà 100.000 đồng. Đề nghị Báo cho biết, mức tiền mừng thọ 100.000 đồng/người như ở xã tôi có đúng không?

  • Quy định về xoá tên và công nhận lại hội viên
  • Quy định về xoá tên và công nhận lại hội viên
  • Hỏi: - “Điều lệ Hội NCT Việt Nam có Chương III, Điều 9 quy định về công nhận và xóa tên hội viên. Vậy mà từ Đại hội IV đến nay đã gần 3 năm mà chưa có hướng dẫn cụ thể, trường hợp thế nào thì xóa tên hội viên. Như chi hội tôi có hội viên 2 năm không tham gia sinh hoạt, thậm chí được mừng thọ cũng không đi. Đề nghị Báo NCT cho biết những trường hợp nào phải xóa tên hội viên?”.

  • Thủ tục bổ nhiệm Chủ tịch Hội NCT cơ sở
  • Thủ tục bổ nhiệm Chủ tịch Hội NCT cơ sở
  • Hỏi: - Cụ Phan Thanh Triều, hỏi: “Cụ Chủ tịch Hội NCT phường tôi bị bệnh không thể tiếp tục công tác, Hội NCT TP Vĩnh Long không bổ nhiệm một trong hai cụ Phó Chủ tịch do đại hội bầu ra mà bổ nhiệm một người chưa phải là hội viên Hội NCT từ nơi khác về làm Chủ tịch Hội NCT phường. Việc làm của Hội NCT thành phố Vĩnh Long như vậy có đúng không"?

  • Thủ tục điều chỉnh mức TCXH hằng tháng cho NCT
  • Thủ tục điều chỉnh mức TCXH hằng tháng cho NCT
  • Hỏi: - NCT đang hưởng TCXH hằng tháng có thay đổi về hoàn cảnh sống, như trở thành cô đơn không nơi nương tựa, hoặc hộ nghèo, hoặc phải nuôi cháu mồ côi, tàn tật… phải làm những thủ tục gì để được điều chỉnh mức TCXH hằng tháng?

  • Chính sách bảo trợ xã hội
  • Chính sách bảo trợ xã hội
  • Hỏi: Cuối năm 2013, Báo Người cao tuổi đã giới thiệu tóm tắt một nghị định mới của Chính phủ quy định chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội trong đó có NCT. Đến nay (tháng 4/2014) vẫn chưa thấy hướng dẫn triển khai thực hiện. Tại sao như vậy?

  • Thủ tục hưởng chế độ TCXH cho người khuyết tật
  • Thủ tục hưởng chế độ TCXH cho người khuyết tật
  • Hỏi: - Tại huyện Yên Thủy, tỉnh Hòa Bình có cụ bà sinh năm 1934, bị bệnh thần kinh nặng, hiện ở với con cháu và đang hưởng TCXH hằng tháng cho NCT mức 180.000 đồng/tháng. Trường hợp của cụ có được hưởng chế độ TCXH cho người khuyết tật (NKT) không? Nếu được thì cần có những giấy tờ gì?

  • Người trên 85 tuổi bị tàn tật nặng được hưởng TCXH hệ số 2.0
  • Người trên 85 tuổi bị tàn tật nặng được hưởng TCXH hệ số 2.0
  • Hỏi: - Cụ Nguyễn Thị Thanh, sinh năm 1928, ở xã Đăk Gan, huyện Đắk Mil, tỉnh Đắk Nông hỏi: “Tôi bị mù cả 2 mắt từ thuở ấu thơ, đang ở với con gái và cháu ngoại bị thiểu năng trí tuệ, gia đình thuộc hộ nghèo. Ngoài hưởng chế độ TCXH dành cho người trên 80 tuổi, tôi còn được hưởng chế độ nào khác không?”.